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 OFISI YA MKUU 
 WA MKOA
 ARUSHA

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA MHE. 
DKT SAMIA SULUHU HASSAN AKIWA KWENYE PICHA 

YA PAMOJA NA RAIS WA MAREKANI JOE BIDEN MARA 
BAADA YA KUWASILI KATIKA IKULU YA MAREKANI JIJI-
NI WASHINGTON D.C. TAREHE 14/12/2022. KULIA NI JILL 

BIDEN MKE WA RAIS WA MAREKANI JOE BIDEN.

PONGEZI 
MHE RAIS 
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WAZIRI KAIRUKI ATANGAZA WALIO
FAULU MTIHANI WA ELIMU MSINGI.

“Jumla ya wanafunzi 
1,073,941 wameshaguli-
wa kujiunga na kidato cha 
kwanza Mwaka 2023”.

Akisoma taarifa hiyo kwa 
waandishi wa habari, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa Mhe. Angellah 
Kairuki amesema wanafun-
zi hao wote wanatakiwa 
kuanza masomo yao ya ki-
dato cha kwanza mapema 
Januari 9, 2023.

Amesema idadi hiyo imeju-
muisha wavulana 514,846 
na wasichana 559,095 iki-
wa ni ongezeko la ufaulu 
wa wanafunzi 166,139 

po Januari 9,2023.

Vilevile, ameagiza uwand-
ikishaji wa wanafunzi wa 
kidato cha kwanza kuka-
milika ifikapo Disemba 
31,2022.

Aidha, amewaagiza Wakuu 
wa Mikoa, Makatibu Tawa-
la wa Mikoa, Wakuu wa 
Wilaya na Wakurugenzi 
kuhakikisha miundombinu 
yote ya shule inakamilika 
ifikapo Disemba 24,2022 
ili kuruhusU wanafunzi wa 
kidato cha kwanza kuanza 
masomo yao mapema Jan-
uari 2023.

sawa na 18.3% ambapo kwa 
mwaka 2022 waliojiunga 
na kidato cha kwanza wali-
kuwa 907,802.

Miongoni mwa waliochagu-
liwa kujiunga na kidato cha 
kwanza wapo wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu 
2,775 sawa na 0.26% ikiju-
muisha wavulana 1,491 na 
wasichana 1,284.

Mhe.Kairuki amewataka wa-
nafunzi wote waliopangiwa 
shule za bweni 4,224 kuli-
poti shuleni ifikapo Januari 
7,2023 na wale wa shule 
zautwa 1,069,717 sawa na 
99.61% kulipoti shule ifika 
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UZINDUZI WA MITAALA YA ELIMU
MAALUM, CHUO CHA UALIMU ELIMU 
MAALUM PATANDI.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa Mhe. Angellah 
Kairuki amewaagiza Maaf-
isa Elimu Maalum wote 
Nchini kuhakikisha wana-
simamia zoezi la uchun-
guzi wa awali wa watoto ili 
kubaini watoto wenye ma-
hitaji maalum katika jamii.

Ameyasema hayo hivi kari-
buni  wakati akifungua ma-
funzo kwa Maafisa Elimu 
Watu Wazima na Maafisa 
Elimu Maalum iliyofanyika 
katika ukumbi wa Chuo cha 
Ualimu Patandi, Mkoani 
Arusha.

Amewataka kuhakiki-
sha wanatumia Vituo vya 
uchunguzi (Education Sup-
port Resource Assessment 
Centre) na kuwaelekeza 

ka 2023 kwa kushirikiana
na Viongozi katika maeneo 
yao ili kuweka mazingira 
bora kwa wanafunzi hao.

Waziri Kairuki amewataka 
Viongozi wa Elimu katika 
ngazi ya Shule, Kata, Hal-
mashauri na Mikoa kufuatil-
ia ufundishaji na ujifunzaji 
Shuleni kwakushirikiana na 
Walimu katika kuhakikisha 
Wanafunzi wanapata uma-
hiri uliokusudiwa badala ya 
kukaa ofisini.

Aidha, ameagiza kila 
mwalimu ajiwekee malen-
go binafsi katika masomo 
anayofundisha na kuhakiki-
sha hakuna mwanafunzi an-
ayeshindwa kupata umahiri 
uliokusudiwa katika somo 
lake ifikapo mwishoni mwa 
kila mwaka.

watoto wenye mahitaji
maalum katika shule sta-
hiki ambazo wanapaswa 
kupelekwa ili wapate afua 
stahiki

Waziri Kairuki ameelekeza 
shughuli za usimamizi na 
uendeshaji wa Elimu zihu-
sishe kikamilifu masuala ya 
Elimu Maalumu na Elimu ya 
Watu Wazima kwa kuhaki-
kisha wanashirikiana na Vi-
ongozi katika jamii  kura-
tibu shughuli za Elimu ya 
Watu Wazima na Elimu za 
Msingi na Sekondari.

Ametoa rai kwa Maafisa 
hao kuweka utaratibu wa 
kupokea Wanafunzi wenye 
Mahitaji Maalum wa kida-
to cha kwanza, darasa la 
kwanza na awali kwa mwa
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WAZIRI AWATAKA VIONGOZI WA MIKOA 
NA HALMASHAURI KUSIMAMIA ELIMU YA 
AWALI NA MSINGI (BOOST)
Waziri wa nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) Mhe.
Angellah Kairuki amewata-
ka wataalamu kutoka ngazi 
za 
Mikoa na Halmashauri 
kwenda kusimamia Miradi 
ya kuboresha na kuimarisha 
elimu ya Awali na Msingi 
(BOOST) kwa kufuata Mi-
ongozo, Sheria na Kanuni 
zilizowekwa.

Ameyasema hayo, alipoku-
wa akifungua mafunzo ya 
kuwajengea uwezo Wata-
alamu mbalimbali kutoka 
ngazi za Mikoa na Halm-
shauri kwa kanda ya Kaska

zini, yaliyofanyika kaika 
Shule ya Sekondari Iliboru-
Arusha.

Mradi wa BOOST umelenga 
kujenga madarasa 12,000 
kwa Nchi nzima na Shule 
salama takribani 1000 
,huku ukilenga kuongeza 
uwandikishaji wa Wanafun-
zi Shule za awali na pia, 
wahakikishe afua zote za 
mradi zinatekeleza kwa 
wakati ikiwemo miundom-
binu ya Shule.

Aidha, amesisitiza kati-
ka utunzaji wa nyaraka za 
miradi yote na kuwataka 
wataalamu hao kuiandika

vizuri ili kutunza kumbum-
buku. 
Kwa upande wake, Naibu 
Katibu Mkuu TAMISEMI Ra-
madhani Kairima amesema
kwa kanda ya Kaskazini 
jumla ya wanafunzi waku-
funzi 274 watajengewa 
uwezo wa mradi huo.

Kairima amezitaka Hal-
mashauri zote kuufanya 
mradi huo kuwa agenda ya 
kudumu katika vikao vyao. 
Mradi BOOST umezindu-
liwa rasmi Mkoani Arusha 
ikiwa ni Kanda ya Kaskaz-
ini iliyojumuisha Mikoa ya 
Manyara, Kilimanjaro, Sin-
gida na Arusha .
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Waziri OR-TAMISEMI Mhe. Angellah Kairuki akiteta jambo na 
Mkuu wa Mkoa Wa Arusha Mhe. John V.K Mongella katika uz-

indzi wa Mitaala ya Elimu Maalum - Chuo cha Patandi.

Waziri OR-TAMISEMI Mhe. Angellah Kairuki akiwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha Mhe. John V.K Mongella wakiwa katika ukaguzi 

wa Mradi wa Sequip Shule ya Sekondari KIUTU-Arusha DC.
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Katibu Tawala Mkoa wa Arusha  Bw.Missaile Musa akitoa
zawadi kwa wanafunzi katika Maadhimisho ya Siku ya kupinga

Ukatili wa Kijinsia na Ukatili dhdi ya Watoto Duniani.

WAZIRI WA NCHI,OFISI YA WAZIRI MKUU KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU 
PROF. JOYCE NDALICHAKO AKIWA KATIKA PICHA YA PAMOJA NA BI. FATMA MACHAKU 

AMBAYE NI MLEMAVU WAKATI WA MAADHIMISHO YA SIKU YA WALEMAVU DUNIANI.
TAREHE 03/12/2022
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“Serikali haipingi Mila na 
Desturi bali haitafumbia 
macho zile Mila na Desturi 
zinazoleta Ukatili wa Kijin-
sia kwa Wanawake na Wa-
toto”.

Hayo yamesemwa na Kati-
bu Tawala Mkoa wa Arusha 
Missaile Musa katika kilele 
cha siku 16 za Maadhimisho 
ya kupinga Ukatili wa Kijin-
sia kwa Wanawake na Wa-
toto yaliyofanyika katika 
Viwanja vya TBA Jijini Aru-
sha.

Matukio ya Ukatili wa Wana-
wake na Watoto bado yapo 
kwa kiwango kikubwa kati-
ka Mkoa wa Arusha kwani 
kwa mwaka 2021/2022 
jumla ya matukio 4705 
yalilipotiwa na kati ya hayo 
matukio 4013 yalikuwa ya 
Wanawake na 692 ni Wa-
naume na ndani yake yaki-
wepo ya Watoto.

ukatili wa kimwili,kisaiko-
lojia,kingono, mimba na 
ndoa za utotoni, ukeketaji 
na kushindwa kutoa malezi 
kwa watoto. 

Hata hivyo, amewaha-
sa Wanaume kujitokeza 
kwa wingi kutoa taarifa za 
ukatili wa kijinsia kwani 
wameonekana wapo nyu-
ma wakati vitendo vya uka-
li wanafanyiwa.

Nae, Afisa ustawi wa jamii 
kutoka kituo cha Mkono 
kwa Mkono cha Hospitali 
ya Mt.Meru Daniel Kasikiwe 
amesema wahanga wengi 
wamejitokeza kutoa taarifa 
za ukatili na hiyo imeweze-
kana baada ya elimu kuen-
delea kuwafikia wananchi.

Aidha, amesema bado kuna 
changamoto ya wahanga 
kuchelewa kutoa taarifa 
ndani ya masaa 72 na hivyo 
kusababisha kupotea kwa 
ushahidi na baadhi ya wah-
anga kutotoa ushahidi pin-
di kesi inapofika mahaka-
mani.

Maadhimisho ya kupinga 
ukatili wa kijinsia na wa-
toto yalianza Novemba 
27 na yamemalizika Dis-
emba 10 katika Mkoa wa 
Arusha ambapo utoaji wa 
elimu ulifanyika katika kila 
halmashauri kwa kupita 
kwenye mashule, vyuo na 
makundi mbalimbali ya wa-
nanchi.

Aidha,katika mwaka 2019 
jumla ya matukio 2339 yali-
lipotiwa ikiwa ni pungufu 
ya mwaka 2022 ambayo 
yalikuwa 4706 na hii ime-
tokana na watu kupata 
uelewa wa kutoa taarifa 
kwa Mamlaka husika juu ya 
matendo hayo ya ukatili.

“ Naziagiza Kamati za 
MTAKUWA kuanzia ngazi 
ya Vijiji hadi Halmashau-
ri zifanye kazi na kila Hal-
mashauri ianzishe kituo 
cha Mkono kwa Mkono 
kwenye Hospitali za Wilaya 
ili kuhakikisha vitendo vya 
ukatili vinatokomezwa’, al-
isema Bwana Musa.

Kwa upande wake Afisa 
Ustawi wa Jamii Mkoa wa 
Arusha, Bwana Denis Mgi-
ye amesema vitendo vya 
ukatili vinavyoongoza ni

MAADHIMISHO YA KUPI
NGA UKATILI WA KIJINSIA
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Mkuu wa  Mkoa wa Arusha 
John Mongella ameuwagi-
za Uongozi wa Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazin-
gira (AUWSA) kuhakikisha 
wanatoa huduma bora na 
endelevu baada yakufanya 
mabadiliko ya bei za Maji.

Ameyasema hayo alipoku-
wa akifungua kikao cha 
wadau na watumiaji wa 
Maji  Mkoani Arusha waka-
ti wa kujadili mapende-
kezo ya mabadiliko ya bei 
za Maji katika Jiji la Arusha 
kilichosimamiwa na Mamla-
ka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji  Kanda ya 
Kaskazini (EWURA). 

’’Mkikubaliana kufanya 
haya mabadiliko ya bei za 
Maji,AUWSA hakikisheni 
mnatoa huduma bora na 
endelevu kwa Wananchi”.
Kazi kubwa ya Serikali hivi 
sasa ni kuwekeza kwenye 
miundombinu ya utoaji

huduma bora kwa wana-
nchi wake hususani zile 
huduma za muhimu zaidi 
kama vile maji,hivyo juku-
mu hilo Serikali imelikasimu 
kwa Mamlaka zake za Maji 
ikiwemo Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira 
Arusha(AUWSA)pamoja na 
Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWA-
SA).

Pia,Mongella ameitaka 
mamlaka hiyo kuende-
lea kuboresha miundom-
binu na mtandao wa Maji 
ili huduma hiyo iweze ku-
wafikia Wananchi wengi 
kwa haraka zaidi na kwa 
kuzingatia  usafi mazingira.

Aidha, amewahasa Wanan-
chi kuchangia mjadala huo 
kwa uhuru ili waweze ku-
weka uwiano wa mawazo 
yatakayosaidia kuboresha 
huduma hiyo ya Maji kwa 
kiasi kikubwa.

Naye Meneja wa  Kan-
da ya Kaskazini kutoka 
Mamlaka ya udhibiti wa 
huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) Mhandisi Loriv-
il Long’idu, amesema baa-
da ya kupokea maombi ya 
marekebisho ya bei za Maji 
na Usafi wa Mazingira kuto-
ka AUWSA walifanya tathi-
mini ya kina na kuona kuna 
umuhimu wa kufanya mare-
kebisho hayo. 

Vilevile amesisitiza kuwa 
mfumo unaotumika ni ku-
washirikisha wadau na wa-
tumiaji wa Maji ili kupa-
ta maoni yao ya namna 
yakuboresha huduma hiyo 
kwa faida za pande zote 
mbili ikiwemo mtoa hudu-
ma (AUWSA) na Wananchi.

Kikao hicho cha siku moja  
kilijumuisha Viongozi 
mbalimbali, Wananchi na 
wadau wa Sekta ya Maji Ji-
jini Arusha.

KIKAO CHA WADAU WATUMIA MAJI 
NA EWURA-ARUSHA


