ARUSHA

FURSA LUKY

J /J
7

7. 7.
/4 ' /4

#

Toleo la Mtandaoni: 06 Tarehe 28/02/2023

UTALII, KILIMO, BIASHARA NA UZALISHAJI




E OFISI YA MKUU
ﬁﬁj WA MKOA
ARUSHA #Utalii Fahari Yetu
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RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA MHE.
DKT SAMIA SULUHU HASSAN AKIWA NA WAZIRI MKUU
MHE. KASSIM MAJALIWA, SPIKA WA BUNGE DKT. TULIA
ACKSON, KAMISHNA WA MAADILI JAJI MHE. SIVANGILWA
MWANGESI, KATIBU MKUU KIONGOZI DKT. MOSES KUSI-
LUKA KATIKA PICHA YA PAMOJA NA NAIBU MAWAZIRI
WALIOAPISHWA IKULU CHAMWINO MKOANI DODOMA
TAREHE 27 FEBRUARI 2023.

#Uongozi Makini
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TENGENEZENI BIDHAA ZENYE

KULETA USHINDANI KATIKA SOKO

Katibu Tawala Mkoa wa Arusha
,Bwana Missaile Musa amewata-
ka Wakurugenzi wa Halmshau-
ri za Mkoa wa Arusha kubaini
vikundi  vinavyojihusisha na
uzalishaji wa bidhaa mbalimbali
ili viweze kupata mafunzo ku-
toka Tume ya Ushindani (FCC)
kwa lengo la kuongeza tija iki-
wemo mnyororo wa thamani
kwaajili ya kuleta ushindani wa
soko.

Agizo hilo limetolewa hivi
karibuni Jijini  Arusha na
Katibu Tawala Musa waka-
ti wa ufunguzi wa mafunzo
ya uhamasishaji wa masuala
ya ushindani na Udhibiti wa
Bidhaa Bandia kwa wazal-
ishaji Kanda ya Kaskazini.
Alisema endapo vikundi
vinavyopewa mikopo na Hal-
mashauri vikipata mafun-
zo ya udhibiti wa ushindani
wa kibiashara vitawezesha
bidhaa zao kuingia katika

gndless Opportunities

masoko ya ndani na nje ku-
tokana na ubora, pia amezi-
taka Halmshauri zishirikiane
na FCC katika kuleta ushin-
dani wa thamani za ubora wa
bidhaa zinazozalishwa na wa-
jasiriamali wanaopata mikopo
yva 10% ya Halmshauri”.

Kwa upande wake Mkuu wa
FCC Kanda ya Kaskazini,B-
wana Nonge Juma alisema,
mafunzo hayo kwa wafanya-
biashara wa Viwanda vidogo,
vya kati na vikubwa yanalen-
go la kuwezesha kuleta tija
katika ushindani wa biashara
wa bidhaa wanazozalisha iki-
wemo kudhibiti bidhaa ban-
dia zisizizosajiliwa na kuleta
athari kiuchumi.

Aidha, bwana Nonge alisisiti-
za kuwa wafanyabiashara hao
na wale wenye viwanda ku-
hakikisha wanazingatia

#Utalii Fahari Yetu
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taratibu za kisheria na maa
dili ya biashara ili kuhakiki-
sha soko linabaki kuwa shin-
dani .

Naye Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Viwanda Tanzania
Mkoa wa Arusha(CTl), Bwa-
na Anup Modha alitoa rai
kwa wamiliki wa Viwanda na
Wafanyabiashara mbalim-
bali kuzalisha bidhaa zenye
ubora ili kuleta ushindani
katika masoko kwa kuzinga-
tia ushindani wa masoko ya
ndani na nje ya nchi.

Tume ya Ushindani imean-
daa mafunzo hayo kwa len-
go la kuwajengea uwezo
wazalishaji wa bidhaa ili
waweze kuingia katika soko
la ushindani hasa nje ya Nchi
na kuweza kukuza biashara
Zao

www.arusha.go.tz
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UJENZI WA JENGO LA MAKAO MAKUU
YA UMOJA WA POSTA AFRIKA (PAPRPU).

Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari,Nape
Nnauye amezitaka Taasisi
zinazotoa Huduma za maji
na umeme kuongeza kasi
ya kufungua mifumo hiyo
kwaajili ya jengo la Umoja
wa Posta Afrika (PAPU) ili li-
weze kukamilika kwa wakati
na kuleta taswira nzuri kwa
Jiji la Arusha

Waziri Nape aliyasema hayo
Jijini Arusha wakati wa zi-
ara yake ya kutembelea na
kujionea hatua za mwisho
za umaliziaji wa jengo hilo
lenye ghorofa 18 linalojeng-
wa Jijini Arusha eneo la
Philips.

Alisema Serikali ya Tanza-
nia imetoa asilimia 40 ya
gharama za ujenzi huo kupi

tia Mamlaka ya Mawasilia-
no Tanzania (TCRA) huku
asilimia 60 imechangiwa na
Nchi wanachama wa PAPU.

“Jengo hili litakamilika Apri-
i mwaka huu 2023 na hapa
naagiza watoa huduma za
maji na umeme kuharakisha
huduma hizo mara moja ili
jengo hili liweze kukamilika
kwa wakati ili liweze kutumi-
ka kwa wakati.”

Aidha, Waziri Nape ameushuku-
ru Uongozi wa Rais Samia
Hassan Suluhu kwa kuhaki-
kisha jengo hilo la Makao
Mkuu ya PAPU linajengwa
Nchini Tanzania na kusisiti-
za kuwa jengo hilo litakuwa
linatoa huduma za posta ki-
digitali zaidi.

Kwa upande wake Katibu
Mkuu wa PAPU,Dk,Sifun-
do Chief Moyo alisema ua-
muzi wa Umoja huo kua-
mua kujengwa jengo hilo
Nchini Tanzania ni fahari
kwa Nchi, sanjari na Wa-
nachama wengine kwani
utaongeza chachu ya ku-
sukuma mbele maendeleo
ya utoaji huduma za hara-
ka kwa Nchi za Afrika.

Vile vile kwa upande wake
Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella alisema
ujenzi wa jengo hilo ut-
awezesha mkoa kunufaika
kiuchumi na kubadilisha
taswira ya Mkoa kwani Ta-
asisi nyingi zitapata nafasi
ya kuwa na Ofisi zao kati-
ka jengo hilo.
www.arusha.go.tz
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MADIWANI JiIJlI LA ARUSHA KUTATUA
CHANGAMOTO YA UMEME, MAJI NA

BARABARA

Madiwani wa Jiji la Arusha wam-
emuomba Mkuu wa Wilaya ya
Arusha Felician Mtahengerwa
kuwaita Wakala wa Baraba-
Mamlaka ya Maji Safi na
Usafi wa Mazingira Jiji la
Arusha (Auwsa) na Shirika
la Umeme Tanzania (Tan-
esco) kukaa meza moja ili
kujadili changamoto za ma-
ji,barabara na umeme.

Wametoa ombi hilo hivi
karibuni Jijini Arusha kati-
ka kikao cha robo ya pili ya
mwaka wa fedha 2022/23
cha Madiwani ,Madiwani
hao kutoka kata 25 za Jiji la
Arusha walikubaliana kutoa
mwezi mmoja ili taasisi hizo
zikutane na madiwani hao
na kujadili changamoto za
wananchi.

Kwa upande wake, Diwani
Doita akihoji kwanini Taru-
ra hawatengenezi baadhi
barabara mbovu na msimu
unaokuja ni msimu wa mvua

hivyo hali ni mbaya kwenye
baadhi ya barabara za mi-
taa na kuleta usumbufu kwa
watoto wa shule, watu waz-
ima na vyombo vya usafiri.

Diwani Marti alihoji ni kwani-
ni hadi sasa Auwsa hawaja-
fukia mitaro ya mabomba
iliyochimbwa ya maji safi na
salama Jijini Arusha na ku-
sababisha mitaro hiyo kuwa
njia za maji wakati wa mvua
kali za masika na kusaba-
bisha kero kubwa kwa wa-
nananchi.

Naye Ofisa Uhusiano wa
Mamlaka ya Maji Safi na Us-
afi wa Mazingira Jiji la Aru-
sha (Auwsa), Masoud Kat-
iba alisema Mamlaka hiyo
inaendelea kutoa huduma
mbalimbali za maji kwa Wa-
nanchi wa Jiji la Arusha na
viunga vyake pia kutatua
changamoto zao.Aidha Au-
wsa itaendelea kuboresha
huduma zake kwa wateja
wake wote kwa kuzingatia
sheria na taratibu.

Aidha, Kaimu Mkurugen-
zi wa Jiji la Arusha,James
Lobikoki alisema Ofisi ya
Mkurugenzi wa Jiji itawasil-
iana na Mamlaka husika ili
waweze kujadili na kutat-
ua changamoto hizo kwa
pamoja na kuwaondolea
kero Wananchi wa Jiji la
Arusha.

Wakati huo huo, Mkuu wa
Wilaya ya Arusha, Felician
Mtahengerwa aliagiza Jiji la
Arusha kuhakikisha taa za
barabarani zinawaka kuan-
zia saa moja usiku hadi asu-
buhi kwani Jiji hilo ni Jiji la
Utalii na linapaswa kuende-
lea kufanya shughuli za bi-
ashara nyakati zote pasipo
bughudha za kiusalama.

“Arusha ni Jiji la Mikutano na
lango la Utalii,hatuwezi kuo-
na mitaa yake inakuwa gi-
za,hii inahatarisha usalama
wa raia na wageni wetu,naa-
giza Jiji fungeni taa mitaa
yote.” Alisema Mtahenger-
wa.

www.arusha.go.tz
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KITUO CHA KUSHIKILIA WATUHUMIWA
NA WAFUNGWA WA MAUWAJI YA KIM—
BARI CHA KABIDHIWA KWA SERIKALI YA

TANZANIA

Kamishina Jenerali wa Mag-
ereza Mzee Ramadhani Nyam-
ka amesema kuwepo kwa
kituo cha kushikilia watuhumi-
wa na wafungwa wa mauwaji
ya Kimbari kilichokuwa kikisi-
mamiwa na Umoja wa Matai-
fa kimeleta faida kubwa kwa
baadhi ya maafisa wa polisi
kuongeza ujuzi katika utendaji
wao wa kazi.

Ameyasema hayo hivi Kkari-
buni alipokuwa akipokea kituo
hicho kwa niaba ya Serikali ya
Tanzania kutoka kwa Msajili wa
Mahakama ya Masalia ya Kesi
ya mauwaji ya Kimbari Abub-
acarr Tambadou.

Kamishina Jenerali Nyamka,
amesema kurudishwa kwa
kituo hicho kwa Serikali ya
Tanzania kutasaidia kupun-
guza msongamano katika
magereza ya Tanzania kwani

baadhi ya wafungwa wa-
tahamishiwa katika kituo
hicho na kuwa majengo
hayo yana hadhi ya Kimatai-
fa katika kuhifadhi watuhu-
miwa na wafungwa.

Kamishina Jenerali Nyamka
amesema Tanzania ilishasaini
mikataba ya Kimataifa ya
namna ya kutunza Wafungwa
na huduma gani wapate, hivyo
mpango wa Serikali ni kuhaki-
kisha Magereza yote Nchini
yanafuata makubaliano hayo
ili yaweze kufanana na kituo
hicho.

Uzoefu uliopatikana kwa Jeshi
la Magereza kupitia kituo
hicho ukitumika katika Mag-
ereza mengine utaongeza
ufanisi wa kazi na utaleta
maendeleo katika Magereza
hayo.

Maafisa waliopata uzoefu

huo watatumika kama
Walimu kwa wengine ili
kupata uelewa zaidi wa shu-
ghuli za Magereza.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, John Mon-
gella amesema kituo hicho ki-
tasaidia kuongeza uwezo kwa
Gereza la Kisogo katika kutoa
huduma kwa watuhumiwa
mbalimbali na wafungwa.

Aidha, amesema Serikali ya
Mkoa itaendelea kushirikiana
na mfumo wa Magereza ku-
hakikisha eneo hilo linasima-
miwa vizuri.

Kituo cha kushikiria watuhu-
miwa na wafungwa wa mau-
waji ya Kimbari kilianzishwa
Mkoani Arusha mwaka 1996
chini ya Umoja wa Mataifa
kwa kushirikiana na Serikali
ya Tanzania.

www.arusha.go.tz
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ELIMU YA LISHE IKATOLEWE
KATIKA NGAZI ZOTE.

Waratibu wa lishe ngazi ya Mkoa
na Halmashauri Mkoani Aru-
sha wametakiwa kwenda kutoa
elimu ya lishe katika maeneo
mbalimbali  ikiwemo kwenye
nyumba za Ibada, mashuleni,mi-
nadani na kwenye kamati za
lishe za Kata.

Hayo yamesemwa na Mkuu wa
Mkoa wa Arusha John Mongel-
la alipokuwa akizungumza na
Kamati ya lishe Mkoa wakati wa
kikao kazi cha tathimini ya lishe
ngazi ya Mkoa.

Mongella amesema kuwa tathi-
mini inayofanyika katika viashiria
vya lishe haitoshi kujitathimini na
kujihakikishia kuwa elimu ya lishe
inayotolewa imewafikia wana-
nchi kwa kiwango kikubwa,bali
mikakati madhubuti inatakiwa
ijlengwe mpaka kwenye ngazi ya
Kaya kwa kuhakikisha kila mzazi
ananatambua umuhimu wa lishe
kwa familia.

Katika kusisitiza hilo amewataka

Wakuu wa Wilaya na Wakur
ugenzi wa Halmashauri kwen-
da kusimamia agenda ya lishe
kwa umakini ikiwemo kuhaki-
kisha vikao katika ngazi zao
vinafanyika kwa wakati na
Wananchi wanapata uelewa
wa kutosha kuhusu faida ya
lishe wa Jamii.

“Ndugu zangu suala la lishe
tusifanye nalo mchezo, lina
mchango mkubwa sana ka-
tika maendeleo ya Nchi,lishe
bora ndiyo inayochangia ust-
awi wa afya ya mwili na akili
kwa watu wetu kwani ndipo
wanapopatikana wataalamu
mbalimbali katika sekta zote.”
Alisema Mongella

Akichangia mjadala huo,Kati-
bu Tawala wa Wilaya ya Aru-
meru James Chembe amese-
ma katika kushughulikia suala
la lishe ni vyema wataalamu
kama maafisa Kilimo na Mi-
fugo wakashirikishwa kwenye
mpango kazi kwani kada zao

zina mchango mkubwa katika
masuala ya lishe bora.

“Hapo zamani tulikuwa tuna
utaratibu kwa kila Kaya
kuwa na bustani za mbo-
gamboga na kuwa Mifugo
ambayo ilisaidia upatika-
naji wa vyakula vya lishe
na maziwa,nashauri kurud-
ishwe utaratibu wa kulima
bustani katika shule zetu ili
wanafunzi waweze kupata
chakula bora wakiwa ma-
jumbani na shuleni.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halm-
shauri ya Arusha, Sulemani
Msumi amesema kuna haja
ya kutungwa sheria ita-
kayowabana wazazi ambao
watakaidi kuchangia fedha
za chakula katika shule ili
wanafunzi waweze kupata
chakula cha mchana kwani
hii itasaidia kupunguza wim-
bi la watoto wengi kukosa
chakula shuleni.

www.arusha.go.tz
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KUU A WILYA YA LONGID
AKABIDHIWA MADARASA MAWILI
NA OFISI MOJA TOKA WORLD VISION

Mkuu wa Wilaya ya Lon-
gido Mhe. Marco Ng’'umbi
ameshiriki Hafla ya kupokea
Madarasa Mawili na Ofisi
moja iliyojengwa na Wadau
wa Maendeleo Shirika la
World Vision Tanzania Kiji-
ji cha Loondolwo, Tarafa ya
Ketumbeine.

Katika Hafla hiyo Mratibu
wa Shirika la World Vision
Clusster ya Ketumbeine kwa
niaba ya Mkurugenzi Mkuu
Bi. Peruth Daudi amesema
Wamefadhili Mradi huo baa-
da ya kuona Watoto wakipa-
ta Changamoto ya kutem-
bea umbali mrefu kwenda
shuleni na wao kama Shirika
wameunga mkono Juhudi
za Serikali katika kuwaletea

Maendeleo Wananchi wa
Wilaya ya Longido kwenye
Sekta ya Elimu.

Akimkaribisha Mkuu wa
Wilaya kuzungumza na Wa-
dolwo naye Kaimu Katibu
Tawala wa Wilaya ya Longi-
do Bwa. Boniphace Lugola
amewashukuru Wafadhili
hao kwa kujenga Madarasa
hayo na Ofisi na kuwaomba
wapeleke Miradi ya Maende-
leo Tarafa zingine za Wilaya
ya Longido baada ya Muda
wa Miradi hiyo kuelekea
kumalizika Mwaka huu 2023
kwenye Tarafa hiyo.

Mhe. Ng’umbi amewaponge

#Utalii Fahari Yetu

za Shirika la World Vision
Tanzania kwa juhudi zao za
kuiunga mkono Serikali

kwenye Sekta ya Elimu, Afya
na Maendeleo ya Jamii hasa
Wilaya ya Longido, Tarafa ya
Ketumbeine, amewaomba
waendelee na Juhudi hizo
na Serikali itawapa Ushiriki-
ano wote itakaohuitaji.

Aidha, Mhe. Mkuu wa Wilaya
amewaagiza Wazazi ku-
wapeleka Shuleni Watoto
wao na si kuwatumikisha
kazi za Nyumbani ili Adhima
ya Wafadhili ya kujenga Mi-
undombinu ya Elimu iweze
kutimia na si  kuyaacha
Madarasa hayo kama Mag-
hofu bila kutumika.

www.arusha.go.tz
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TUNZENI MAZINGIRA YA VYANZO

VYA MAJLl (KARATU)

Mkuu wa Wilaya ya Karatu
Dadi Kolimba amewataka
wananchi wa Karatu hu-
susani wanaofanya kazi za
kilimo katika bonde la Ziwa
Eyasi kutunza miti iliyopa-
ndwa kwa lengo la kulinda
mazingira .

Amesema hayo alipokuwa
akizundua zoezi la upandaji
Miti katika Wilaya hiyo kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa
Arusha John Mongella.

Mhe.Kolimba amesema
wameamua kupanda miti
takribani 1000 ili kuunga
mkono juhudi za Rais wa
Tanzania Mhe.Dkt.Samia za
kulinda mazingira lakini pia
kutekeleza maelekezo vya
Ofisi ya Makamu wa Rais
kuwa kila Wilaya ihakikishe
inapanda miti milioni moja
na nusu ili kukabiliana na

mabadiliko ya Tabia Nchi.

Aidha,Mhe.Kolimba amese-
ma kuwa eneo la bonde la
mto Baray limekuwa chanzo
kikuu cha maji kwa ajili ya
umwagiliaji mkubwa wa zao
vitunguu kwa wakulima wa

Wilayani Karatu.

“Nakuagiza Afisa Mazingira
wa Halmshauri simamieni
suala la utunzaji mazingi-
ra kwa kusimamia sheria za
utunzaji mazingira ili kubaini
Wale wote wanaoharibu
mazingira kwa kukata miti
hivyo.”

Kwa upande wake
Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Karatu Dkt. John Mahu
amesema Halmashauri hiyo

imetenga kiasi cha Milioni
54 kwa ajili zoezi la upa-
ndaji Miti katika maeneo
mbalimbali ndani ya Wilaya
ya Karatu.

Naye, Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Karatu bwana
Karia Rajabu amesema sua-
la la upandaji miti ni ende-
levu na kuwa Halmashauri
itahakikisha inatumia vizuri
msimu wa mvua za masika
kupanda miti kwa wingi na
kuongeza kuwa Watumishi
wote watapewa jukumu la
kusimamia utunzaji miti.

Zoezi la upandaji Miti kati-
ka Halmashauri ya Karatu ni
mwendelezo wa kuhakikisha
inatimiza lengo la kupanda
miti 1,500,000 kwa mwaka
2022/2023.

www.arusha.go.tz
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt.
Philip Isdor Mpango akiteta jambo na mwenyeji wake Mkuu wa Mkoa
wa Arusha Mhe. John V.K Mongella mara baada ya kuwasili katika

uwanja cha ndege wa Kisongo Jijini Arusha.

Mkuq wa Mkoa wa Arusha Mhe.John V.K Mongella akiteta jambo na
Balozi wa Burundi Nchini Tanzania Mhe. Gervais Abayeho ambaye
aliwasili Mkoani Arusha kwa ziara ya kikazi.

www.arusha.go.tz
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Mkuu wa Mkoa wa Arusha Mhe. John Mongella akiwa katika mazu-

ngumzo na Bi. Kate Somvongsiri Mkurugenzi Mkazi wa USAID Nchini
Tanzania aliewasili Mkoani Arusha kwa ziara ya kikazi.
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Mkuu wa Mkoa wa Arusha Mhe. John V.K Mongella (wa nne kulia)
akiwa katika picha ya pamoja na Mabalozi kutoka Nchi za Afrika

wenye uwakilishi Nchini Tanzania ambao wapo Mkoani Arusha kwa

ziara ya kikazi
www.arusha.go.tz
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Mkuu wa Mkoa wa Arusha Mhe. John Mongella akiwa katika picha ya
pamoja na Mkuu wa Mkoa wa Manyara Mhe. Makongoro Nyerere
alipotembelea ofisini kwake, kulia ni Katibu Tawala wa Mkoa wa
Arusha Bw. Missaile Musa.
- oy
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Mkuu wa Mkoa wa Arusha Mhe. John V.K Mongella akiteta jambo na
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa ambaye

yupo Mkoani Arusha kwa ziara ya kikazi.
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